1. Nhận dạng vật liệu: Ống liền mạch ASTM B622 Hastelloy C-22 là gì và nó liên quan như thế nào đến UNS N06022?
Hỏi: Thông số kỹ thuật của chúng tôi yêu cầu "Ống thép liền mạch ASTM B622 Hastelloy C-22." Nhà cung cấp của chúng tôi đang cung cấp vật liệu được chứng nhận là UNS N06022. Đây có phải là điều tương tự? Ngoài ra, tại sao nó được gọi là "ống thép" khi nó là hợp kim niken?
Đáp: Đây là điểm gây nhầm lẫn phổ biến trong ngành. Hiểu mối quan hệ giữa tiêu chuẩn ASTM, tên thương mại, ký hiệu UNS và thuật ngữ là điều cần thiết để có thông số kỹ thuật vật liệu phù hợp.
Sự tương đương trực tiếp:
| Hệ thống chỉ định | chỉ định |
|---|---|
| Tiêu chuẩn ASTM | B622 |
| Tên thương mại chung | Hastelloy C-22 |
| UNS | N06022 |
| Số Werkstoff | 2.4602 |
Nếu thông số kỹ thuật của bạn yêu cầu tiêu chuẩn ASTM B622 Hastelloy C-22 và nhà cung cấp của bạn cung cấp UNS N06022 với chứng nhận cho thấy sự tuân thủ các tiêu chuẩn này thì họ đang cung cấp đúng vật liệu.
Thuật ngữ "Ống thép":
Thuật ngữ "ống thép" trong thông số kỹ thuật của bạn không chính xác về mặt kỹ thuật nhưng thường được sử dụng trong công nghiệp như một thuật ngữ chung. Chính xác hơn:
Đúng: Ống hợp kim niken
Phổ biến nhưng không chính xác: Ống thép
Tại sao lại quan trọng: Hợp kim niken khác với thép (làm từ sắt-)
Trong thông số kỹ thuật, luôn sử dụng thuật ngữ chính xác: "ống hợp kim niken" hoặc cụ thể là "ống liền mạch Hastelloy C-22".
Hóa học của UNS N06022 (C-22):
| Yếu tố | Phạm vi sáng tác | Tại sao nó quan trọng |
|---|---|---|
| Niken | Số dư (56% tối thiểu) | Phần tử ma trận, cung cấp khả năng chống ăn mòn chung |
| crom | 20.0 - 22.5% | Cr cao mang lại khả năng kháng axit oxy hóa |
| Molypden | 12.5 - 14.5% | Giúp giảm khả năng kháng axit, chống rỗ |
| vonfram | 2.5 - 3.5% | Tăng cường khả năng chống ăn mòn cục bộ |
| Sắt | 2.0 - 6.0% | Được kiểm soát để đạt hiệu suất tối ưu |
| coban | tối đa 2,5% | Coban thấp cho các ứng dụng cụ thể |
Các tính năng chính của C-22:
Hóa học cân bằng: C-22 được thiết kế đặc biệt để mang lại khả năng chống chịu tuyệt vời với cả môi trường oxy hóa và khử, khiến nó trở thành một trong những hợp kim niken linh hoạt nhất hiện có.
Hàm lượng crom cao: Ở mức 20-22,5%, crom mang lại khả năng chống oxy hóa đặc biệt như axit nitric, ion sắt và clo ướt.
Molypden + Vonfram: Sự kết hợp này mang lại khả năng chống ăn mòn cục bộ vượt trội (ăn mòn rỗ và kẽ hở) trong môi trường chứa clorua.
Độ ổn định nhiệt: C{1}}22 chống lại sự nhạy cảm trong quá trình hàn, cho phép sử dụng trong điều kiện như-hàn mà không cần xử lý nhiệt sau hàn.
ASTM B622 so với các tiêu chuẩn khác:
| Tiêu chuẩn | Mẫu sản phẩm | Khi nào nên sử dụng |
|---|---|---|
| ASTM B622 | Ống và ống liền mạch | Khi cần xây dựng liền mạch |
| ASTM B619 | Ống hàn | Đối với ống hàn (đường kính lớn hơn, chi phí thấp hơn) |
| ASTM B626 | Ống hàn | Đối với ống hàn (bộ trao đổi nhiệt, thiết bị) |
Lợi thế liền mạch:
Đối với các ứng dụng quan trọng, ống C-22 liền mạch cung cấp:
Không có đường hàn dọc để kiểm tra hoặc lo lắng
Cấu trúc vi mô đồng nhất trong suốt
Khả năng chống mỏi vượt trội cho dịch vụ tuần hoàn
Khả năng chống ăn mòn đồng đều (không có sự thay đổi vùng hàn)
Truy xuất nguồn gốc đầy đủ từ phôi đến ống thành phẩm
Đặc điểm kỹ thuật Ngôn ngữ:
Đối với các ứng dụng quan trọng, hãy chỉ định:
*"Ống hợp kim niken liền mạch ASTM B622 UNS N06022 (Hastelloy C-22). Vật liệu phải được sản xuất từ phôi thép được kiểm tra bằng siêu âm, dung dịch được ủ ở nhiệt độ 1060-1120 độ và được làm nguội bằng nước. Ống phải được kiểm tra siêu âm 100% theo tiêu chuẩn ASTM E213. Chứng nhận có khả năng truy xuất nguồn gốc đầy đủ đối với số nhiệt cần thiết."*
Sự giới thiệu:
Ống liền mạch ASTM B622 Hastelloy C-22 là sự lựa chọn cao cấp cho các ứng dụng quan trọng đòi hỏi độ tin cậy tối đa. Mặc dù thường được gọi một cách thông tục là "ống thép", thuật ngữ chính xác là ống hợp kim niken. Sự kết hợp giữa cấu trúc liền mạch và khả năng chống ăn mòn linh hoạt của C-22 khiến nó trở nên lý tưởng cho các ứng dụng xử lý hóa chất, kiểm soát ô nhiễm và dược phẩm đòi hỏi khắt khe.
2. Khả năng chống ăn mòn: Trong những môi trường cụ thể nào, ống liền mạch ASTM B622 C-22 hoạt động tốt hơn các hợp kim niken khác?
Hỏi: Chúng tôi đang thiết kế một quy trình hóa học bao gồm cả điều kiện oxy hóa và khử ở các giai đoạn khác nhau. Kỹ sư chống ăn mòn của chúng tôi khuyên dùng C-22 thay vì C-276. Môi trường cụ thể nào mang lại lợi thế cho C-22?
Đáp: Ứng dụng của bạn-bao gồm cả điều kiện oxy hóa và khử-chính là nơi mà tính chất hóa học cân bằng của C-22 mang lại những lợi thế khác biệt so với các hợp kim niken khác như C-276.
Lợi thế hóa học:
| hợp kim | % Cr | Mo % | W % | Sức mạnh sơ cấp |
|---|---|---|---|---|
| C-22 | 20.0-22.5 | 12.5-14.5 | 2.5-3.5 | Cân bằng - cả quá trình oxy hóa và khử |
| C-276 | 14.5-16.5 | 15.0-17.0 | 3.0-4.5 | Tính khử tuyệt vời, oxy hóa tốt |
| C-4 | 14.0-18.0 | 14.0-17.0 | Không có | Ổn định nhiệt, kháng florua |
| 625 | 20.0-23.0 | 8.0-10.0 | Không có | Khả năng oxy hóa tuyệt vời, định vị tốt |
Môi trường nơi C-22 vượt trội:
| Môi trường | Hiệu suất C-22 | Tại sao |
|---|---|---|
| Axit oxy hóa (HNO₃, Fe⁺³) | Xuất sắc | Crom cao (20-22,5%) |
| Axit hỗn hợp (oxy hóa + khử) | Xuất sắc | Hóa học Cr{0}}Mo-W cân bằng |
| Khử lưu huỳnh khí thải (FGD) | Xuất sắc | Tiêu chuẩn công nghiệp về clorua + oxy hóa |
| Clo ướt, clo dioxide | Xuất sắc | Kháng crom cao |
| Nước biển, hàm lượng clorua cao | Xuất sắc | Mo+W cung cấp khả năng chống rỗ |
| Axit sulfuric (phạm vi rộng) | Rất tốt | Cân bằng cho chế độ hỗn hợp |
So sánh cụ thể:
| Môi trường | C-22 | C-276 | 625 | Người chiến thắng |
|---|---|---|---|---|
| Axit nitric (20%, sôi) | <0.1 mm/yr | 0,3-0,5 mm/năm | <0.1 mm/yr | C-22/625 |
| Axit clohydric (10%, 66 độ) | 0,1-0,3 mm/năm | <0.1 mm/yr | 0,3-0,5 mm/năm | C-276 |
| Hỗn hợp axit (HNO₃+HCl) | Xuất sắc | Tốt | Rất tốt | C-22 |
| Môi trường chà sàn FGD | Xuất sắc | Rất tốt | Tốt | C-22 |
| Khí clo ướt | Xuất sắc | Tốt | Xuất sắc | C-22/625 |
Lợi thế của axit-hỗn hợp:
Trong môi trường chứa cả chất oxy hóa (HNO₃, Fe⁺³) và chất khử (HCl, H₂SO₄):
C-276 có thể bị ảnh hưởng trong điều kiện oxy hóa do hàm lượng crom thấp hơn
625 có thể bị giảm điều kiện do hàm lượng molypden thấp hơn
Hóa học cân bằng của C-22 xử lý đồng thời cả hai
Nghiên cứu điển hình: Các thành phần của máy chà sàn FGD:
Hệ thống FGD của nhà máy điện xử lý:
Clorua từ than (lên tới 50.000 ppm)
Điều kiện oxy hóa từ oxy dư
Độ pH thay đổi (2-7)
Nhiệt độ đến 80 độ
C-22 đã trở thành tiêu chuẩn ngành, vượt trội hơn cả C-276 và 625 trong thời gian sử dụng lâu dài.
Nghiên cứu điển hình: Đường ống axit-hỗn hợp:
Một nhà máy hóa chất xử lý hỗn hợp axit (HCl + HNO₃) đã tìm thấy:
C-276: Tấn công cục bộ ở vùng oxy hóa sau 2 năm
C-22: Không có cuộc tấn công nào đáng kể sau 5 năm
Kết quả: Trang bị thêm lên C{1}}22 cho tất cả các dịch vụ axit hỗn hợp
Lợi thế liền mạch cho dịch vụ ăn mòn:
Đối với những môi trường đòi hỏi khắt khe này, cấu trúc liền mạch mang lại:
Không có đường hàn là điểm yếu tiềm ẩn
Cấu trúc vi mô thống nhất xuyên suốt
Khả năng chống ăn mòn nhất quán dọc theo toàn bộ chiều dài
Độ tin cậy tối đa cho các ứng dụng quan trọng
Ngôn ngữ đặc tả cho dịch vụ ăn mòn:
*"Ống liền mạch ASTM B622 UNS N06022 dành cho dịch vụ axit-hỗn hợp. Vật liệu phải được cung cấp ở điều kiện ủ dung dịch. Thử nghiệm ăn mòn theo tiêu chuẩn ASTM G28 Phương pháp A sẽ hiển thị tốc độ<0.5 mm/year. Pipe suitable for environments containing both oxidizing and reducing species."*
Sự giới thiệu:
Đối với các ứng dụng liên quan đến cả điều kiện oxy hóa và khử-chẳng hạn như axit hỗn hợp, hệ thống FGD và các quy trình có tính chất hóa học biến đổi-ASTM B622 C-22, ống liền mạch mang lại những lợi thế khác biệt so với các hợp kim niken khác. Hóa học crom-molypden-vonfram cân bằng của nó mang lại tính linh hoạt mà các hợp kim chuyên dụng hơn không thể sánh được. Cấu trúc liền mạch tăng thêm mức độ an toàn cho các ứng dụng đòi hỏi khắt khe này.
3. Quy trình sản xuất: Ống liền mạch ASTM B622 C-22 được sản xuất như thế nào và biện pháp kiểm soát chất lượng nào đảm bảo tính toàn vẹn của sản phẩm?
Hỏi: Chúng tôi đang chỉ định ống liền mạch ASTM B622 C{2}}22 cho ứng dụng áp suất cao{4}}quan trọng. Chúng tôi muốn hiểu rõ quy trình sản xuất và những biện pháp kiểm soát chất lượng mà chúng tôi cần yêu cầu để đảm bảo chúng tôi nhận được sản phẩm không có lỗi.
Trả lời: Sản xuất ống liền mạch từ C-22 là một quy trình phức tạp đòi hỏi thiết bị chuyên dụng và kiểm soát chất lượng nghiêm ngặt. Hiểu quy trình sẽ giúp bạn chỉ định các bước kiểm tra chất lượng phù hợp cho ứng dụng quan trọng của mình.
Quy trình sản xuất:
Chuẩn bị phôi:
Nguyên liệu ban đầu là phôi C-22 được rèn và điều hòa.
Hóa học được xác minh theo thông số kỹ thuật UNS N06022 (Cr 20-22,5%, Mo 12,5-14,5%, W 2,5-3,5%).
Phôi được kiểm tra bằng siêu âm để đảm bảo độ bền bên trong (không có độ xốp ở đường tâm, tạp chất).
Bề mặt được điều hòa để loại bỏ bất kỳ khuyết tật nào.
Đùn nóng (Hình thành sơ cấp):
Phôi được nung nóng đến 1150-1200 độ (2100-2190 độ F) trong lò khí quyển được kiểm soát.
Chất bôi trơn bột thủy tinh được sử dụng, làm tan chảy và tạo thành màng nhớt giữa phôi thép và dụng cụ.
Phôi được ép đùn trên trục gá để tạo thành vỏ rỗng (ống rỗng).
Quá trình này tạo ra dạng ống cơ bản với OD và ID được kiểm soát.
Hành hương lạnh (Giảm):
Phần rỗng được ép đùn được gia công nguội-thông qua máy nghiền hành hương để giảm đường kính và độ dày của thành.
Pilgering sử dụng khuôn chuyển động qua lại và trục gá côn để đạt được kích thước chính xác.
Do quá trình làm việc cứng lại, có thể cần phải thực hiện nhiều lượt hành hương với quá trình ủ trung gian.
Ủ trung gian:
Sau mỗi lần giảm nguội, ống được ủ dung dịch ở nhiệt độ 1060-1120 độ (1940-2050 độ F).
Quá trình ủ phải được thực hiện bằng cách làm nguội nhanh bằng nước để ngăn chặn sự kết tủa theo pha.
Điều này khôi phục độ dẻo để giảm thêm.
Vẽ nguội (Tùy chọn để có độ chính xác):
Để có kích thước chính xác và độ hoàn thiện bề mặt, ống có thể được kéo nguội qua khuôn và trên trục gá.
Bản vẽ tạo ra đường kính cuối cùng, độ dày thành và độ hoàn thiện bề mặt.
Ủ giải pháp cuối cùng:
Ống thành phẩm được ủ dung dịch cuối cùng để đảm bảo khả năng chống ăn mòn tối ưu.
Việc làm nguội nhanh là rất quan trọng để duy trì hợp kim ở trạng thái chống ăn mòn-tốt nhất.
Làm thẳng và hoàn thiện:
Ống được làm thẳng bằng máy ép quay.
Các đầu đã được chuẩn bị sẵn (vát để hàn hoặc cắt vuông).
Bề mặt có thể được ngâm hoặc thụ động nếu cần.
Kiểm soát chất lượng cần thiết cho ống liền mạch:
| Điểm kiểm soát | Phương pháp | Những gì cần chỉ định |
|---|---|---|
| Kiểm tra phôi | Siêu âm (ASTM A388) | "Phôi thép được kiểm tra siêu âm 100% trước khi ép đùn" |
| Hoá học | Phân tích quang phổ | "Hóa học đầy đủ theo UNS N06022, bao gồm cả xác minh vonfram" |
| Kiểm tra siêu âm | ASTM E213 | "Kiểm tra siêu âm 100% ống thành phẩm theo tiêu chuẩn ASTM E213, độ nhạy khía 5%" |
| Kiểm tra kích thước | Micromet, thước cặp | "OD và độ dày thành theo dung sai ASTM B622" |
| Kiểm tra thủy tĩnh | Áp lực nước | "Mỗi ống được thử nghiệm thủy tĩnh theo tiêu chuẩn ASTM B622" |
| Kiểm tra ăn mòn | ASTM G28 | "Phương pháp ASTM G28 Thử nghiệm ăn mòn trên các mẫu đại diện" |
| Kiểm tra độ cứng | Rockwell B | "Độ cứng tối đa 100 HRB" |
| PMI | XRF hoặc OES | "Nhận dạng vật liệu tích cực trên mỗi đầu ống" |
Các khiếm khuyết thường gặp và phát hiện:
| Khuyết điểm | Gây ra | Phát hiện |
|---|---|---|
| Vòng/đường nối bề mặt | Khiếm khuyết đùn | UT, thuốc nhuộm thẩm thấu |
| Khiếm khuyết bên trong | Chất lượng phôi, gia công | UT |
| Độ xốp của đường trung tâm | Hợp nhất phôi không đầy đủ | UT |
| Các biến thể kích thước | Độ mòn dụng cụ, kiểm soát quá trình | Kiểm tra kích thước |
| Điểm cứng | Ủ không hoàn chỉnh | Kiểm tra độ cứng |
| tách vonfram | tan chảy không đúng cách | Xác minh hóa học, vi cấu trúc |
Yếu tố vonfram:
Hàm lượng vonfram của C-22 (2,5-3,5%) cần được chú ý trong quá trình xử lý:
Vonfram tăng cường độ-ở nhiệt độ cao, khiến việc gia công nóng trở nên khó khăn hơn.
Kiểm soát nhiệt độ thích hợp là điều cần thiết để ngăn chặn sự phân biệt.
Hàm lượng vonfram phải được xác minh bằng PMI và phân tích hóa học.
Ngôn ngữ đặc tả cho dịch vụ quan trọng:
Đối với ứng dụng áp suất cao{0}}của bạn, hãy chỉ định:
* "Ống liền mạch ASTM B622 UNS N06022 phải được sản xuất từ phôi được kiểm tra bằng siêu âm. Quy trình sẽ bao gồm ép đùn nóng, sau đó là cán nguội và kéo nguội theo yêu cầu để đạt được kích thước cuối cùng. Bắt buộc phải ủ dung dịch cuối cùng ở nhiệt độ 1060-1120 độ với khả năng làm nguội bằng nước. Yêu cầu kiểm tra siêu âm 100% theo tiêu chuẩn ASTM E213 với độ nhạy khía 5%, kiểm tra thủy tĩnh và kiểm tra ăn mòn ASTM G28. Cung cấp chứng nhận đầy đủ với khả năng truy xuất nguồn gốc để số nhiệt và hồ sơ sản xuất."*
Sự giới thiệu:
Đối với các ứng dụng có áp suất cao{0}}quan trọng, hãy nhấn mạnh vào các biện pháp kiểm soát chất lượng này. Sự kết hợp giữa sản xuất phù hợp và kiểm tra kỹ lưỡng đảm bảo rằng ống liền mạch ASTM B622 C{4}}22 của bạn sẽ mang lại hiệu suất đáng tin cậy và lâu dài-. Đặc biệt chú ý đến việc kiểm tra siêu âm - đây là phương pháp tốt nhất để phát hiện các khuyết tật bên trong có thể ảnh hưởng đến tính toàn vẹn của áp suất. Việc xác minh hàm lượng vonfram cũng rất cần thiết đối với C-22.
4. Tính chất cơ học: Các tính chất cơ học của ống liền mạch ASTM B622 C-22 là gì và chúng được so sánh như thế nào với các hợp kim khác cho mục đích thiết kế?
Hỏi: Chúng tôi đang thiết kế một hệ thống đường ống{{0}áp suất cao với ống liền mạch ASTM B622 C-22. Các đặc tính cơ học tối thiểu là gì và chúng được so sánh như thế nào với thép không gỉ C-276 và 316L cho thiết kế ASME B31.3?
Trả lời: Hiểu được các tính chất cơ học của C-22 là điều cần thiết để có thiết kế phù hợp. Mặc dù C-22 được chọn chủ yếu vì khả năng chống ăn mòn nhưng tính chất cơ học của nó rất tuyệt vời và có thể so sánh thuận lợi với các hợp kim niken khác.
Yêu cầu tối thiểu của ASTM B622 (Giải pháp được ủ):
| Tài sản | C-22 (UNS N06022) | C-276 (N10276) | Thép không gỉ 316L | So sánh |
|---|---|---|---|---|
| Độ bền kéo (phút) | 100 ksi (690 MPa) | 100 ksi (690 MPa) | 70 ksi (485 MPa) | C-22 40% mạnh hơn 316L |
| Cường độ năng suất (0,2%, tối thiểu) | 40 ksi (276 MPa) | 40 ksi (276 MPa) | 25 ksi (170 MPa) | C-22 60% mạnh hơn 316L |
| Độ giãn dài (phút) | 45% | 40% | 40% | C-22 dẻo hơn |
| Độ cứng (điển hình) | Tối đa 95 HRB | Tối đa 100 HRB | Tối đa 85 HRB | Phạm vi tương tự |
Giá trị điển hình so với giá trị tối thiểu:
Đặc tính thực tế của C-22 được ủ thường cao hơn:
Độ bền kéo: 105-115 ksi (725-795 MPa)
Cường độ năng suất: 45-55 ksi (310-380 MPa)
Độ giãn dài: 50-60%
ASME B31.3 Ứng suất cho phép:
| Nhiệt độ | C-22 Ứng suất cho phép* | C-276 Ứng suất cho phép* | Ứng suất cho phép 316L* |
|---|---|---|---|
| 100 độ F (38 độ) | 25,0 ksi | 25,0 ksi | 16,7 ksi |
| 200 độ F (93 độ) | 24,5 ksi | 24,5 ksi | 16,1 ksi |
| 400 độ F (204 độ) | 23,5 ksi | 23,5 ksi | 14,5 ksi |
| 600 độ F (316 độ) | 21,5 ksi | 21,5 ksi | 13,0 ksi |
| 800 độ F (427 độ) | 19,0 ksi | 19,0 ksi | 11,0 ksi |
*Tham khảo ASME Phần II, Phần D hiện tại để biết giá trị chính xác
Tính chất vật lý:
| Tài sản | C-22 | C-276 | 316L |
|---|---|---|---|
| Mật độ (lb/in³) | 0.314 | 0.321 | 0.290 |
| Độ dẫn nhiệt (Btu·ft/ft²·hr·độ F) | 6.2 | 6.0 | 9.4 |
| Hệ số giãn nở nhiệt (µin/in- độ F) | 6.9 | 6.8 | 8.9 |
| Mô đun đàn hồi (10⁶ psi) | 29.8 | 29.8 | 28.3 |
Ý nghĩa thiết kế:
| Nhân tố | hàm ý |
|---|---|
| Cường độ cao hơn 316L | Có thể sử dụng các bức tường mỏng hơn cho cùng một áp suất hoặc áp suất cao hơn cho cùng một bức tường |
| Sức mạnh tương tự C-276 | Có thể thay thế trực tiếp mà không cần-xếp hạng lại |
| Độ dẻo tốt | Khả năng định dạng tuyệt vời cho việc uốn cong và chế tạo |
| mô đun vừa phải | Tương tự như các hợp kim niken khác, cao hơn một chút so với thép không gỉ |
Chống mỏi:
C-22 thể hiện khả năng chống mỏi tuyệt vời, có thể so sánh với C-276. Đối với dịch vụ theo chu kỳ:
Bề mặt nhẵn mịn rất quan trọng (32 Ra hoặc cao hơn)
Tránh các vết khía sắc nhọn hoặc nơi tập trung ứng suất
Xem xét phân tích độ mỏi khi đạp xe khắc nghiệt
Độ bền gãy xương:
Hợp kim niken như C-22 có độ bền gãy tuyệt vời, ngay cả ở nhiệt độ đông lạnh. Điều này làm cho chúng phù hợp với:
Dịch vụ có nhiệt độ-thấp
Các ứng dụng có nguy cơ sốc nhiệt
Các thành phần liên quan đến an toàn quan trọng-
Công thức thiết kế áp suất (B31.3):
Đối với ống thẳng chịu áp suất bên trong:
t = (P × D) / (2 × (S × E + P × Y))
Ở đâu:
t=độ dày thành yêu cầu
P=áp suất thiết kế bên trong
D=đường kính ngoài
S=ứng suất cho phép từ Phần II, Phần D
E=hệ số chất lượng mối nối dọc (1,0 cho liền mạch)
Hệ số nhiệt độ Y=(0,4 đối với các hợp kim này)
Ngôn ngữ đặc tả dành cho-Thiết kế áp suất cao:
*"Ống liền mạch ASTM B622 UNS N06022 phải đáp ứng các đặc tính cơ học tối thiểu: Độ bền kéo 100 ksi, Hiệu suất 40 ksi, Độ giãn dài 45%. Kết quả thử nghiệm thực tế phải được cung cấp trong Báo cáo Thử nghiệm Nhà máy. Thiết kế theo ASME B31.3 sử dụng ứng suất cho phép từ ASME Phần II, Phần D cho N06022 với hiệu suất chung E=1.0."*
Sự giới thiệu:
Đối với hệ thống-áp suất cao của bạn, ống liền mạch ASTM B622 C-22 cung cấp các đặc tính cơ học tương đương với C-276 và tốt hơn đáng kể so với thép không gỉ 316L. Điều này cho phép thiết kế hiệu quả với thành mỏng hơn hoặc mức áp suất cao hơn. Độ dẻo cao cũng tạo điều kiện thuận lợi cho việc chế tạo. Sử dụng ứng suất cho phép từ ASME Phần II, Phần D để thiết kế và xác minh các đặc tính thực tế trên Báo cáo Thử nghiệm Nhà máy. Cấu trúc liền mạch cho phép mối nối hiệu quả E=1.0, tối đa hóa ứng suất cho phép.
5. Ứng dụng và Công nghiệp: Ống liền mạch ASTM B622 C-22 thường được chỉ định thay thế cho các phương án hàn trong những ứng dụng quan trọng nào?
Hỏi: Chúng tôi đang thiết kế một nhà máy hóa chất mới với một số dịch vụ axit quan trọng. Khi nào chúng ta nên chỉ định ống liền mạch ASTM B622 C-22 thay thế cho ống hàn, vì sự khác biệt về chi phí là đáng kể?
Đáp: Đây là một quyết định kinh tế kỹ thuật quan trọng. Trong khi ống hàn C-22 (ASTM B619) giúp tiết kiệm chi phí thì kết cấu liền mạch mang lại những lợi thế xứng đáng với mức phí bảo hiểm trong các ứng dụng quan trọng cụ thể.
Khi liền mạch là sự lựa chọn đúng đắn:
| Danh mục ứng dụng | Ví dụ | Tại sao liền mạch ưa thích |
|---|---|---|
| Áp lực cực độ | Lò phản ứng áp suất cao-, dòng chất lỏng siêu tới hạn | Không có đường hàn là điểm có thể gây hư hỏng |
| Mệt mỏi theo chu kỳ | Chu trình nhiệt, chu trình áp suất, rung động | Dàn có tuổi thọ mỏi vượt trội |
| Hệ thống an toàn quan trọng | Làm mát khẩn cấp, ranh giới ngăn chặn | Yêu cầu độ tin cậy tối đa |
| Không có quyền truy cập kiểm tra | Đường chôn, đường ống bọc | Không thể kiểm tra đường hàn sau khi lắp đặt |
| Dịch vụ có tính ăn mòn cao | Axit hỗn hợp nóng, pH cực cao | Loại bỏ mối lo ngại về ăn mòn vùng hàn |
| Độ tinh khiết cao | Dược phẩm, chất bán dẫn | Không có đường hàn để bẫy chất gây ô nhiễm |
| Yêu cầu về mã | Một số mã bắt buộc phải liền mạch đối với một số dịch vụ nhất định | Tuân thủ các quy định cụ thể |
Chi phí-Phân tích lợi ích:
| Nhân tố | Liền mạch (B622) | Hàn (B619) |
|---|---|---|
| Chi phí tương đối | 100% (cơ sở) | 60-70% liền mạch |
| thời gian dẫn | 16-20 tuần | 8-12 tuần |
| Yêu cầu kiểm tra | UT tiêu chuẩn | Đường hàn yêu cầu NDT |
| Hệ số tin cậy | Tối đa | Cao (với sự kiểm tra thích hợp) |
| Ứng dụng điển hình | Áp lực quan trọng, mang tính chu kỳ,{0}}cao | Đường ống quy trình chung |
Các ứng dụng cụ thể cho Dàn C-22:
Đường truyền axit-hỗn hợp áp suất cao-axit:
Áp suất > 1000 psi
Hỗn hợp HNO₃ + HCl (có tính ăn mòn cao)
Chu trình nhiệt trong quá trình vận hành
Liền mạch loại bỏ đường hàn là điểm yếu tiềm ẩn
Tiện ích quan trọng về dược phẩm:
Nước pha tiêm có độ tinh khiết cao-(WFI)
Làm sạch hệ thống hơi nước
Không có đường hàn để bẫy chất gây ô nhiễm hoặc vi khuẩn
Đáp ứng yêu cầu xác nhận của FDA
Tiêu đề quan trọng của bộ lọc FGD:
Đường kính lớn có thể không có đường liền mạch nhưng dành cho các phần quan trọng nhỏ hơn
Khả năng ăn mòn cục bộ nghiêm trọng
Độ tin cậy tối đa cần thiết để tuân thủ môi trường
Hệ thống an toàn nền tảng ngoài khơi:
tiêm axit khẩn cấp
Vị trí không thể tiếp cận
Không có-yêu cầu lỗi
Xử lý chất thải hạt nhân:
Xử lý chất thải ở cấp độ-cao
Khả năng ăn mòn cực cao
Yêu cầu quy định để có độ tin cậy tối đa
Nghiên cứu điển hình: Dòng axit-hỗn hợp áp suất cao-:
Một nhà máy hóa chất đã lắp đặt cả C{1}}22 liền mạch và hàn trong hệ thống axit hỗn hợp áp suất cao- (1200 psi):
Phần liền mạch: 12 năm, không có vấn đề gì
Phần hàn: Một đường hàn bị hỏng sau 7 năm do nứt mỏi
Bài học: Đối với dịch vụ áp suất cao{0}}theo chu kỳ, tính liền mạch mang lại tuổi thọ cao hơn
Nghiên cứu điển hình: Hệ thống WFI dược phẩm:
Một nhà sản xuất dược phẩm đã chỉ định C-22 liền mạch cho tất cả các đường ống phân phối WFI:
Lý do: Loại bỏ các mối hàn vì có khả năng gây ô nhiễm và là nơi tích tụ vi khuẩn
Kết quả: Đã vượt qua xác nhận của FDA mà không gặp vấn đề gì, 10+ năm phục vụ
Lưu ý: Phí bảo hiểm được chứng minh bằng việc tuân thủ quy định và độ tinh khiết của sản phẩm
Khi hàn có thể được chấp nhận:
Xét ống hàn khi:
Áp lực vừa phải (< 500 psi)
Dịch vụ không có tính tuần hoàn (trạng thái ổn định)
Đường hàn có thể được kiểm tra 100%
Quá trình ủ sau mối hàn được thực hiện
Tiết kiệm chi phí là rất quan trọng
Diameters are large (>6" khi không có liền mạch)
Ma trận quyết định:
| Mức độ nghiêm trọng của dịch vụ | Áp lực | Đạp xe | Truy cập kiểm tra | Sự giới thiệu |
|---|---|---|---|---|
| Vô cùng | >1000 psi | Đúng | Giới hạn | liền mạch |
| Cao | 500-1000 psi | Đúng | Có thể truy cập | liền mạch |
| Vừa phải | 500-1000 psi | KHÔNG | Có thể truy cập | Hàn với 100% RT |
| Tiêu chuẩn | <500 psi | KHÔNG | Có thể truy cập | Hàn với điểm RT |
| Không{0}}quan trọng | <250 psi | KHÔNG | Có thể truy cập | Hàn, chỉ trực quan |
Ngôn ngữ đặc tả cho các ứng dụng quan trọng:
Đối với các ứng dụng được chỉ định liền mạch:
*"Ống liền mạch ASTM B622 UNS N06022 sẽ được sử dụng cho tất cả các ứng dụng dịch vụ quan trọng, -áp suất cao và tuần hoàn. Ống phải được kiểm tra siêu âm 100% theo tiêu chuẩn ASTM E213. Ống hàn (ASTM B619) chỉ được chấp nhận cho các dịch vụ áp suất không-theo chu kỳ, trung bình{8}} với việc kiểm tra bằng tia X 100% các đường nối dọc và giải pháp sau{10}}hàn ủ."*
Sự giới thiệu:
Đối với nhà máy hóa chất mới của bạn, hãy sử dụng ống liền mạch ASTM B622 C-22 cho:
High-pressure systems (>500psi)
Dịch vụ tuần hoàn hoặc rung
Các dòng liên quan đến an toàn quan trọng-
Vị trí không thể tiếp cận
Ứng dụng có độ tinh khiết cao-(dược phẩm, thực phẩm)
Dịch vụ axit-hỗn hợp có tính ăn mòn cực cao
Đối với đường ống quy trình chung có điều kiện vừa phải và khả năng kiểm tra dễ tiếp cận, ống hàn (ASTM B619) có khả năng chụp X quang 100% và-ủ sau hàn có thể giúp tiết kiệm đáng kể chi phí trong khi vẫn duy trì đủ độ tin cậy. Ghi lại các tiêu chí quyết định trong thông số kỹ thuật vật liệu đường ống của bạn.








