1. Hastelloy B-2 là gì và thành phần của nó mang lại hiệu quả vượt trội trong việc giảm môi trường axit như thế nào?
Trả lời:
Hastelloy B-2 (UNS N10665) là hợp kim niken-molypden có hàm lượng cacbon và silicon cực thấp, được thiết kế để có khả năng chống lại axit khử đặc biệt, đặc biệt là axit clohydric ở mọi nồng độ và nhiệt độ cho đến sôi. Các thanh được sản xuất từ hợp kim này đóng vai trò là nguyên liệu quan trọng để gia công các bộ phận trong môi trường xử lý hóa học khắc nghiệt nhất.
Thành phần hóa học (Theo ASTM B335):
| Yếu tố | Cân nặng % |
|---|---|
| Niken (Ni) | Số dư (65% tối thiểu) |
| Molypden (Mo) | 26.0 - 30.0 |
| Sắt (Fe) | 2.0 |
| Crom (Cr) | 1,0 |
| Coban (Co) | 1,0 |
| Cacbon (C) | ≤ 0,02 |
| Silic (Si) | ≤ 0,10 |
| Mangan (Mn) | 1,0 |
Các tính năng thành phần chính:
Molypden rất cao (26-30%):
Cung cấp khả năng kháng axit khử đặc biệt, đặc biệt là axit clohydric (HCl) ở mọi nồng độ và nhiệt độ cho đến sôi.
Tạo thành một lớp màng bảo vệ oxit và muối molypden ổn định trong môi trường khử.
Đóng góp chính vào khả năng chống ăn mòn trong các axit không{0}}oxy hóa.
Hàm lượng molypden cao cũng cung cấp khả năng chống lại axit sulfuric, photphoric và acetic trong điều kiện khử.
Carbon thấp (.00,02%):
Giảm thiểu lượng mưa cacbua trong quá trình hàn và tiếp xúc với nhiệt.
Cần thiết để duy trì khả năng chống ăn mòn giữa các hạt.
Giảm nguy cơ mẫn cảm ở vùng-bị ảnh hưởng bởi nhiệt trong quá trình hàn.
Silicon thấp (.10,10%):
Giảm sự hình thành các pha liên kim loại (các pha theo thứ tự Ni{0}}Mo) có thể làm giòn hợp kim.
Cải thiện sự ổn định nhiệt trong quá trình hàn và chế tạo.
Crom thấp (1,0%):
Không giống như nhiều hợp kim niken dựa vào crom để chống ăn mòn, B-2 cố tình hạn chế crom.
Crom sẽ cản trở màng bảo vệ gốc molypden{0}}trong quá trình khử axit.
Hạn chế này có nghĩa là B-2 không phù hợp với môi trường oxy hóa.
Hàm lượng sắt thấp (<2,0%):
Giảm thiểu sự hình thành các pha thứ cấp.
Duy trì sự cân bằng niken-molypden cần thiết cho khả năng chống ăn mòn.
Tại sao B-2 lại vượt trội trong việc khử axit:
Trong việc khử các axit như axit clohydric, quá trình ăn mòn diễn ra bằng cách khử các ion hydro. Hàm lượng molypden cao trong B-2 thúc đẩy sự hình thành lớp màng bảo vệ ổn định, không hòa tan trong những môi trường này. Không giống như thép không gỉ dựa trên màng oxit crom (không ổn định trong việc khử axit), lớp bảo vệ dựa trên molypden của B-2 mang lại hiệu suất vượt trội khi các hợp kim khác bị hỏng nhanh chóng.
So sánh với các hợp kim khác trong dịch vụ HCl:
| hợp kim | Hiệu suất tương đối khi đun sôi HCl | giới hạn |
|---|---|---|
| B-2 (N10665) | Tốt nhất trong lớp | Không dành cho điều kiện oxy hóa |
| B-3 (N10675) | Tương đương với B-2 | Cải thiện khả năng chế tạo |
| C-276 (N10276) | Tốt, nhưng Mo thấp hơn sẽ hạn chế hiệu suất | Tốt hơn cho axit hỗn hợp |
| 316L (S31603) | Nghèo; tấn công nhanh | Không phù hợp |
| zirconi | Xuất sắc | Giá thành rất cao, số lượng có hạn |
2. Các ứng dụng chính của thanh hợp kim Hastelloy B-2 trong ngành công nghiệp chế biến hóa chất và dược phẩm là gì?
Trả lời:
Thanh hợp kim Hastelloy B-2 được chỉ định cho các ứng dụng đòi hỏi khả năng chống lại axit khử đặc biệt, đặc biệt là axit clohydric. Dạng thanh thường được gia công thành các bộ phận phải chịu được môi trường ăn mòn mạnh nhất trong khi vẫn duy trì tính toàn vẹn cơ học.
Ứng dụng xử lý hóa học:
Dịch vụ axit clohydric (HCl):
Chức năng: Các thành phần trong hệ thống sản xuất, xử lý và lưu trữ HCl.
Tại sao lại là thanh B-2: Khả năng kháng HCl chưa từng có ở mọi nồng độ và nhiệt độ cho đến sôi. Được sử dụng cho:
Trục bơm: Dùng cho bơm ly tâm và bơm dịch chuyển tích cực tuần hoàn HCl.
Thân và linh kiện van: Thân, bi, đế và thân cho van dịch vụ HCl.
Chốt: Bu lông, đinh tán và đai ốc dùng cho kết nối mặt bích trong hệ thống HCl.
Thiết bị đo: Giếng nhiệt, vỏ cảm biến, tấm lỗ.
Dịch vụ axit sunfuric (H₂SO₄):
Chức năng: Các thành phần trong nhà máy axit sulfuric và hệ thống xử lý.
Tại sao lại là thanh B-2: Khả năng kháng axit sulfuric tuyệt vời trong việc giảm nồng độ (lên tới 60%) ở nhiệt độ vừa phải.
Linh kiện tiêu biểu: Trục khuấy, thân van, trục bơm.
Dịch vụ axit photphoric (H₃PO₄):
Chức năng: Thành phần trong sản xuất axit photphoric (nơi không có florua).
Tại sao lại là thanh B-2: Khả năng kháng axit photphoric tinh khiết tốt; đối với axit không tinh khiết có florua, G-30 có thể được ưu tiên hơn.
Dịch vụ axit axetic và axit hữu cơ:
Chức năng: Thành phần trong sản xuất và xử lý axit axetic.
Tại sao lại là thanh B-2: Khả năng chống chịu tuyệt vời với mọi nồng độ axit axetic, ngay cả khi sôi.
Ứng dụng ngành dược phẩm:
Các thành phần của lò phản ứng tổng hợp API:
Chức năng: Trục khuấy, giá đỡ vách ngăn và thiết bị trong lò phản ứng để tổng hợp hoạt chất dược phẩm (API).
Tại sao lại là thanh B-2: Ngăn chặn ô nhiễm kim loại của các sản phẩm dược phẩm nhạy cảm; chống lại thuốc thử mạnh và chất tẩy rửa.
Hệ thống nước có độ tinh khiết cao-:
Chức năng: Các thành phần trong hệ thống phun nước (WFI) và thiết bị lọc.
Tại sao lại là B-2 Thanh: Chống ăn mòn từ nước có độ tinh khiết cao và các chất khử trùng; bề mặt gia công mịn ngăn chặn sự bám dính của vi khuẩn.
Thiết bị sắc ký:
Chức năng: Các thành phần chính xác trong hệ thống sắc ký điều chế.
Tại sao lại là thanh B-2: Trơ với các pha động; được gia công với dung sai chính xác cho các bề mặt bịt kín.
Các ứng dụng khác:
| Ngành công nghiệp | Ứng dụng | Linh kiện được gia công từ thanh |
|---|---|---|
| Xử lý nhiên liệu hạt nhân | Thành phần hòa tan | Trục khuấy, ốc vít |
| Luyện kim loại | Thiết bị lọc axit | Trục bơm, thân van |
| Xử lý chất thải | Hệ thống trung hòa axit | Linh kiện van, máy khuấy |
| Tàu chở hóa chất | Bơm và van chở hàng | Trục, cánh quạt, vòng đệm |
| Bột giấy và giấy | Thiết bị nhà máy tẩy trắng | Trục trộn, ốc vít |
Các thành phần điển hình được gia công từ thanh B-2:
| Thành phần | Phạm vi kích thước thanh | Hoạt động gia công |
|---|---|---|
| Trục bơm | đường kính 1" - 8" | Tiện, mài, cắt rãnh then |
| Thân van | Đường kính 0,5" - 4" | Tiện, tiện, mài |
| Bóng van | đường kính 1" - 6" | Tiện, phay, mài, mài |
| Chốt | Đường kính 0,25" - 3" | Cán/cắt chỉ, nhóm |
| Giếng nhiệt | Đường kính 0,5" - 2" | Khoan (lỗ sâu), tiện, ren |
| Trục khuấy | đường kính 2" - 8" | Tiện, cắt rãnh then |
| Phụ kiện dụng cụ | Đường kính 0,25" - 1" | Tiện, ren chính xác |
Nghiên cứu điển hình: Trục bơm axit clohydric
Một nhà máy hóa chất sản xuất HCl thường xuyên gặp phải sự cố trục bơm bằng thép không gỉ 316L trong môi trường sử dụng HCl 32% ở nhiệt độ môi trường. Tuổi thọ trục trung bình chỉ 3-4 tháng do ăn mòn và rỗ chung nhanh chóng. Trục thay thế được gia công từ các thanh hợp kim Hastelloy B-2 đã kéo dài tuổi thọ sử dụng hơn 5 năm mà không quan sát thấy sự ăn mòn có thể đo lường được trong quá trình kiểm tra hàng năm. Chi phí vật liệu cao hơn đã được phục hồi trong vòng 12 tháng nhờ giảm thời gian bảo trì và ngừng hoạt động.
3. Đặc điểm gia công nào là duy nhất của thanh hợp kim Hastelloy B-2 và làm cách nào để các cửa hàng tối ưu hóa các thông số để sản xuất linh kiện thành công?
Trả lời:
Gia công các thanh hợp kim Hastelloy B{1}}2 đặt ra những thách thức đáng kể do hợp kim có độ bền cao, tốc độ đông cứng-nhanh và độ dẫn nhiệt thấp. Hiểu được những đặc điểm này là điều cần thiết để sản xuất hiệu quả và tiết kiệm chi phí.
Những cân nhắc về hành vi vật chất:
Cường độ cao:
Độ bền kéo được ủ: tối thiểu 110 ksi (760 MPa).
Yêu cầu lực cắt cao hơn và thiết lập cứng nhắc.
Cường độ năng suất: tối thiểu 51 ksi (350 MPa).
Làm việc nhanh chóng
Làm việc cứng lại cực kỳ nhanh chóng trong quá trình gia công.
Sau khi gia công cứng lại, bề mặt trở nên mài mòn và khó cắt.
Hàm ý: Phải cắt dưới lớp-làm cứng công việc; tránh những vết cắt nhẹ mà chà xát. Mỗi đường chuyền phải đủ sâu để vượt qua bề mặt đã được làm cứng-làm việc trước đó.
Độ dẫn nhiệt thấp:
Nhiệt sinh ra ở vùng cắt vẫn tập trung.
Gây ra nhiệt độ đầu dụng cụ cao, làm tăng tốc độ mài mòn dụng cụ.
Ý nghĩa: Yêu cầu vật liệu làm công cụ chịu nhiệt và làm mát-hiệu quả.
Kẹo dẻo:
Tạo ra các phoi dai, dạng sợi có thể quấn quanh dụng cụ và phôi.
Hàm ý: Cần có bộ ngắt chip và chiến lược kiểm soát chip tích cực.
Sự vướng víu của chip gây ra rủi ro về an toàn và có thể làm hỏng bề mặt hoàn thiện.
Đã xây dựng-Cạnh nâng cao (BUE):
Vật liệu có thể hàn vào lưỡi cắt, ảnh hưởng đến độ hoàn thiện và tuổi thọ của dụng cụ.
Ý nghĩa: Cần phải có các công cụ sắc bén, tốc độ/cấp tiến phù hợp và chất làm mát.
Chiến lược tối ưu hóa:
Lựa chọn công cụ:
| Hoạt động | Vật liệu công cụ được đề xuất | Hình học |
|---|---|---|
| Xoay (thô) | Cacbua (cấp C-2), được phủ (TiAlN/AlTiN) | Cào dương, cạnh sắc, bẻ phoi |
| Quay (kết thúc) | Cacbua, CBN cho tiện-cứng | Miếng gạt nước để hoàn thiện, cạnh sắc nét |
| Phay | Máy cắt cacbua, bước tiến cao- | Hình học dương, sắc nét |
| khoan | Cacbua, coban HSS cho các lỗ nhỏ | Điểm phân chia, chất làm mát xuyên qua |
| Khai thác | Vòi dạng được ưu tiên hơn vòi cắt | Hình học đặc biệt cho hợp kim niken |
| Luồng | Phay ren hoặc điểm-đơn | Chèn hồ sơ đầy đủ, nhiều lượt |
Thông số cắt:
| Hoạt động | Tốc độ (SFM) | Nguồn cấp dữ liệu (IPR) | Độ sâu cắt |
|---|---|---|---|
| Xoay (thô) | 40-70 | 0.010-0.018 | 0.050-0.150" |
| Quay (kết thúc) | 50-80 | 0.003-0.008 | 0.010-0.030" |
| Phay | 40-70 | 0,002-0,005 IPT | 0.020-0.100" |
| khoan | 20-35 | 0,001-0,004 quyền sở hữu trí tuệ | Chu kỳ Peck (đường kính 0,5-1×) |
| Khai thác (biểu mẫu) | 10-15 | Phù hợp với cao độ của chủ đề | N/A |
Chất làm mát và bôi trơn:
Chất làm mát lũ cần thiết; ưu tiên-áp suất cao thông qua{1}}công cụ (300-1000 psi).
Sử dụng chất làm mát hòa tan trong nước có phụ gia EP (áp suất cực cao).
Để tạo ren và tạo ren, hãy xem xét các hợp chất tạo ren chuyên dụng (dầu đã clo hóa hoặc lưu huỳnh).
Đảm bảo phủ đầy chất làm mát để kiểm soát nhiệt và xả phoi.
Chiến lược đường chạy dao:
Duy trì sự tương tác liên tục (phay trochoidal, thanh toán bù trừ thích ứng).
Tránh dừng hoặc cọ xát ở bất kỳ điểm nào.
Phay leo được ưu tiên để giảm độ cứng của công việc.
Sử dụng phay bóc cho các rãnh sâu để kiểm soát việc thoát phoi.
Làm việc:
Thiết lập cứng nhắc cần thiết để ngăn chặn rung động.
Sử dụng mâm cặp thủy lực hoặc cơ khí có cơ cấu kẹp thích hợp.
Hỗ trợ các thanh dài với phần tựa vững chắc hoặc tâm ụ sau.
Giảm thiểu phần nhô ra để giảm tiếng ồn.
Cân nhắc hoàn thiện bề mặt:
| Yêu cầu | Chiến lược |
|---|---|
| Gia công tiêu chuẩn (63-125 Ra) | Bước tiến/tốc độ phù hợp, dụng cụ sắc bén |
| Độ hoàn thiện chính xác (16-32 Ra) | Chèn gạt nước, đường chuyền hoàn thiện, giảm nguồn cấp dữ liệu |
| Siêu{0}}mịn (8-16 Ra) | Mài hoặc đánh bóng sau khi gia công |
| chủ đề | Phay ren hoặc một điểm-có nhiều đường truyền ánh sáng |
Những thách thức và giải pháp chung:
| Thử thách | Giải pháp |
|---|---|
| Sự mài mòn dụng cụ nhanh chóng | Giảm tốc độ, cải thiện khả năng làm mát, sử dụng cacbua phủ |
| Bề mặt hoàn thiện kém | Tăng tốc độ, giảm bước tiến, dụng cụ sắc nét hơn |
| Kiểm soát chip | Mảnh dao bẻ phoi, chất làm mát áp suất cao- |
| Làm việc chăm chỉ | Duy trì thức ăn tích cực, tránh cắt giảm nhẹ |
| Cạnh được xây dựng | Tăng tốc độ, cải thiện bôi trơn |
| Rung/lắc cạch | Tăng độ cứng, giảm phần nhô ra, thay đổi tốc độ |
| Biến đổi chiều | Kiểm soát sự tích tụ nhiệt, cho phép hạ nhiệt-giữa các lần truyền |
Trình tự gia công cho các thành phần quan trọng:
Gia công thô: Loại bỏ vật liệu rời bằng các bước tiến mạnh, để lại 0,020-0,040" để hoàn thiện.
Giảm ứng suất (Tùy chọn): Đối với các bộ phận chính xác, hãy xem xét việc giảm ứng suất sau khi gia công thô để giảm bớt ứng suất dư (tham khảo các giới hạn B-2).
Bán -Hoàn thiện: Gia công trong khoảng 0,005-0,010" kích thước cuối cùng.
Hoàn thiện: Các vết cắt cuối cùng với bước tiến nhẹ và công cụ sắc bén để có độ chính xác về kích thước và độ hoàn thiện bề mặt.
Luồng/Mài: Các thao tác cuối cùng với kỹ thuật thích hợp.
4. Những yêu cầu chứng nhận và kiểm soát chất lượng nào áp dụng cho thanh hợp kim Hastelloy B-2 cho các ứng dụng quan trọng?
Trả lời:
Thanh hợp kim Hastelloy B{1}}2 dành cho các ứng dụng dịch vụ hóa học quan trọng yêu cầu kiểm soát chất lượng nghiêm ngặt và chứng nhận toàn diện để đảm bảo tính toàn vẹn của vật liệu, khả năng chống ăn mòn và độ tin cậy lâu dài. Những yêu cầu này thường vượt quá thông số kỹ thuật tiêu chuẩn của ASTM.
Thông số quản lý:
| Tiêu chuẩn | Tiêu đề | Ứng dụng |
|---|---|---|
| ASTM B335 | Niken-Thanh, thanh và dây hợp kim Molypden | Đặc điểm vật liệu chính |
| ASTM B880 | Yêu cầu chung đối với thanh, thanh và dây hợp kim niken | Yêu cầu bổ sung |
| ASME Phần II, Phần B | SB-335 | Phiên bản mã nồi hơi và bình áp lực ASME |
| Khách hàng-Cụ thể | Nhiều | Thường nghiêm ngặt hơn |
Yêu cầu chứng nhận vật liệu:
Báo cáo thử nghiệm nhà máy (MTR):
Phân tích hóa học được chứng nhận trên mỗi nhiệt.
Xác minh tính chất cơ học (độ bền kéo, năng suất, độ giãn dài).
Chứng nhận xử lý nhiệt (nhiệt độ, thời gian, phương pháp làm nguội).
Truy xuất nguồn gốc từ thanh tan chảy đến thanh thành phẩm.
Truy xuất nguồn gốc nhiệt:
Mỗi thanh được đánh dấu bằng số nhiệt.
Ánh xạ các thanh tới nhiệt độ cụ thể được duy trì.
Nhận dạng vật liệu tích cực (PMI):
Thường được yêu cầu cho các ứng dụng quan trọng.
Xác minh cấp độ trên mỗi thanh (kiểm tra phổ biến 100%).
huỳnh quang tia X (XRF) hoặc quang phổ phát xạ quang học (OES).
Xác minh thành phần hóa học (ASTM B335):
| Yếu tố | Yêu cầu (%) |
|---|---|
| Niken | Số dư (65% tối thiểu) |
| Molypden | 26.0 - 30.0 |
| Sắt | 2.0 |
| crom | 1,0 |
| coban | 1,0 |
| Cacbon | ≤ 0,02 |
| Silicon | ≤ 0,10 |
| Mangan | 1,0 |
Xác minh đặc tính cơ học (ASTM B335):
| Tài sản | Yêu cầu nhiệt độ phòng |
|---|---|
| Độ bền kéo | tối thiểu 110 ksi (760 MPa) |
| Sức mạnh năng suất (bù 0,2%) | tối thiểu 51 ksi (350 MPa) |
| Độ giãn dài | tối thiểu 40% |
Kiểm tra không{0}}phá hủy (NDE):
| Phương pháp | Ứng dụng | Khiếm khuyết được nhắm mục tiêu |
|---|---|---|
| Kiểm tra siêu âm (UT) | Đường kính lớn hơn, ứng dụng quan trọng | Các tạp chất bên trong, khoảng trống, vết nứt |
| Kiểm tra dòng điện xoáy (ET) | Đường kính nhỏ hơn, kiểm tra bề mặt | Bề mặt đường nối, vòng, vết nứt |
| Chất lỏng thẩm thấu (PT) | Kết thúc quán bar, khu vực nghi ngờ | Vết nứt bề mặt, vòng |
| Kiểm tra thị giác (VT) | 100% bề mặt thanh | Khuyết tật bề mặt, chất lượng hoàn thiện |
Kiểm tra kích thước:
| tham số | Dung sai (theo tiêu chuẩn ASTM B335) | Phương pháp đo |
|---|---|---|
| Đường kính | +0.000", -0,005" đến -0,020" (phụ thuộc vào kích thước) | Micromet, thước cặp |
| Chiều dài | +0.125" đến +0.250", -0" | thước dây |
| Độ thẳng | 1/8" trong 3 feet (điển hình) | Thước thẳng, thước lá |
| Hoàn thiện bề mặt | Theo quy định (thường là 63-125 Ra) | Trực quan, hồ sơ |
| hình bầu dục | Dung sai đường kính trong | Caliper, micromet |
Yêu cầu chất lượng bề mặt:
Khiếm khuyết không được phép: Vết nứt, vòng, đường nối, hố, vết trầy xước, vết chết.
Có thể chấp nhận: Đường vẽ nhẹ, dấu xử lý nhỏ (nếu nằm trong thông số kỹ thuật hoàn thiện).
Kiểm tra: Trực quan dưới ánh sáng tốt; PT cho các khu vực quan trọng.
Kiểm tra ăn mòn (Cần thiết đối với hợp kim B{0}}):
Phương pháp A của ASTM G28:
Mục đích: Phát hiện tính nhạy cảm với sự ăn mòn giữa các hạt.
Môi trường: Đun sôi axit sunfuric sắt-(50% H₂SO₄ + sắt sunfat).
Thời lượng: 24 giờ (điển hình).
Chấp nhận: Tốc độ ăn mòn ≤0,5 mm/năm (điển hình; thường nghiêm ngặt hơn).
Quan trọng đối với B-2: Xác minh rằng xử lý nhiệt có hiệu quả và vật liệu không có kết tủa có hại (pha β).
Phương pháp B của ASTM G28:
Mục đích: Đánh giá khả năng chống ăn mòn nói chung.
Môi trường: Đun sôi axit sunfuric với sắt sunfat (các tỷ lệ khác nhau).
Kiểm tra ăn mòn tùy chỉnh:
Môi trường quy trình mô phỏng (ví dụ: đun sôi HCl ở nồng độ cụ thể).
Kiểm tra phiếu giảm giá trong quá trình thực tế hoặc mô phỏng.
Thử nghiệm đặc biệt cho các ứng dụng quan trọng:
| Bài kiểm tra | Mục đích | Yêu cầu điển hình |
|---|---|---|
| Kích thước hạt | Xác minh cấu trúc vi mô đồng nhất | ASTM 4-7 theo tiêu chuẩn ASTM E112 |
| Đánh giá hòa nhập | Đánh giá độ sạch | Theo tiêu chuẩn ASTM E45 |
| Khảo sát độ cứng | Xác minh tính đồng nhất | Trong giới hạn quy định |
| Kiểm tra vi cấu trúc | Xác minh các giai đoạn thích hợp | Không có kết tủa bất lợi (pha) |
| Kiểm tra uốn cong | Xác minh độ dẻo | Theo tiêu chuẩn ASTM B335 |
Gói tài liệu (Điển hình cho dịch vụ quan trọng):
| Tài liệu | Nội dung |
|---|---|
| Báo cáo thử nghiệm nhà máy được chứng nhận | Hóa học, cơ khí, xử lý nhiệt |
| Báo cáo NDE | Báo cáo UT, ET, PT có kết quả |
| Báo cáo kiểm tra kích thước | Kích thước đo |
| Báo cáo PMI | Xác minh lớp cho mỗi thanh |
| Báo cáo thử nghiệm ăn mòn | Kết quả ASTM G28 (cần thiết cho B-2) |
| Biểu đồ xử lý nhiệt | Bản ghi nhiệt độ thời gian lò- |
| Giấy chứng nhận tuân thủ | Tuyên bố tuân thủ đặc điểm kỹ thuật |
| Hồ sơ truy xuất nguồn gốc | Lập bản đồ nhiệt tới thanh |
Yêu cầu đánh dấu theo tiêu chuẩn ASTM B335:
ASTM B335
Lớp (UNS N10665)
Kích thước (đường kính × chiều dài)
Số nhiệt
Tên hoặc nhãn hiệu của nhà sản xuất
Nước xuất xứ
Đóng gói và bảo vệ:
Gói cá nhân hoặc bọc nhựa.
Mũ kết thúc để bảo vệ các đầu khỏi bị hư hại.
Gói gói bằng vật liệu bảo vệ.
Đóng thùng gỗ xuất khẩu hoặc các lô hàng quan trọng.
Chất hút ẩm dành cho-các ứng dụng nhạy cảm với độ ẩm.
Phân loại từ thép carbon trong quá trình lưu trữ và vận chuyển.
Tiêu chí chấp nhận cho dịch vụ quan trọng:
Không có khuyết tật bề mặt hoặc bên trong.
Thành phần hóa học trong đặc điểm kỹ thuật.
Tính chất cơ học đạt hoặc vượt mức tối thiểu.
Tuân thủ kích thước với tiêu chuẩn ASTM B335 hoặc PO của khách hàng.
PMI đã được xác minh (100%).
Đã vượt qua thử nghiệm ăn mòn (điển hình là ASTM G28 0,5 mm/năm).
Cung cấp gói tài liệu đầy đủ.
5. Những cân nhắc xử lý nhiệt nào là duy nhất đối với các thanh hợp kim Hastelloy B-2 và tại sao quá trình làm nguội nhanh lại quan trọng?
Trả lời:
Xử lý nhiệt các thanh hợp kim Hastelloy B-2 yêu cầu kiểm soát chính xác để đạt được khả năng chống ăn mòn và tính chất cơ học tối ưu. Không giống như nhiều hợp kim, B-2 rất nhạy cảm với tốc độ làm mát, việc làm nguội thích hợp là vô cùng quan trọng.
Tùy chọn xử lý nhiệt:
Ủ dung dịch (Điều kiện tiêu chuẩn):
Nhiệt độ: 2050°F - 2150°F (1120°C - 1175°C).
Thời gian: 30-60 phút cho mỗi inch độ dày (tối thiểu 15 phút).
Làm mát: Bắt buộc phải làm nguội nhanh (ưu tiên làm nguội bằng nước; làm mát khí nhanh đối với các phần mỏng đã được xác minh).
Mục đích:
Hòa tan mọi pha kết tủa (cacbua, liên kim loại).
Đạt được cấu trúc vi mô austenit một pha,-đồng nhất.
Khôi phục độ dẻo sau khi làm việc nóng hoặc lạnh.
Tối ưu hóa khả năng chống ăn mòn.
Thuộc tính kết quả:
Độ bền kéo: 110-125 ksi
Năng suất: 51-65 ksi
Độ giãn dài: 40-50%
Độ cứng: B90-100
Giảm căng thẳng:
Nói chung KHÔNG được khuyến nghị cho B-2.
Phạm vi nhiệt độ giảm căng thẳng (1200°F-1600°F) chính xác là nơi các pha bất lợi kết tủa.
Nếu thực sự cần thiết, hãy tham khảo ý kiến của nhà cung cấp vật liệu và xác minh bằng thử nghiệm ăn mòn.
Ủ và rút nguội (Temper):
Quy trình: Vẽ nguội sau khi ủ dung dịch.
Tác dụng: Tăng cường độ, giảm độ dẻo thông qua quá trình làm cứng.
Ứng dụng: Khi cần cường độ cao hơn mà không cần xử lý nhiệt (ốc vít, trục).
Thuộc tính kết quả:
Độ bền kéo: Lên tới 140-160 ksi
Năng suất: Lên tới 100-120 ksi
Độ giãn dài: 10-20% (tùy thuộc vào tính khí)
Tầm quan trọng quan trọng của việc làm nguội nhanh:
B-2 dễ bị hình thành các pha liên kim loại (các pha theo thứ tự Ni-Mo, đặc biệt là pha β) khi tiếp xúc với nhiệt độ trong khoảng 1200°F-1600°F (650°C-870°C). Trong quá trình làm nguội từ nhiệt độ ủ, thanh phải vượt qua phạm vi này. Nếu làm mát quá chậm, các pha này sẽ kết tủa, gây ra:
Độ giòn: Mất độ dẻo và khả năng chống va đập nghiêm trọng.
Mất khả năng chống ăn mòn: Tấn công ưu tiên ở ranh giới pha.
Nguy cơ bị nứt: Trong quá trình xử lý, gia công hoặc bảo dưỡng tiếp theo.
Yêu cầu tốc độ làm mát:
| Kích thước phần | Phương pháp làm mát được đề xuất |
|---|---|
| Đường kính 1/2" | Làm nguội nhanh (nước hoặc khí tăng tốc) |
| Đường kính 1/2" - 2" | Làm mát nước cần thiết |
| đường kính 2" - 4" | Làm nguội nước bằng khuấy trộn |
| >đường kính 4" | Làm nguội nước; nguy cơ lượng mưa trung tâm tăng lên |
Tại sao nước làm nguội được ưa thích:
Nước cung cấp tốc độ làm mát nhanh nhất trong phạm vi nhiệt độ tới hạn.
Giảm thiểu thời gian ở nhiệt độ nơi các pha kết tủa.
Cần thiết cho các thanh có đường kính lớn hơn, nơi làm mát trung tâm chậm hơn.
Xem xét cấu trúc vi mô:
Lượng mưa pha:
Mối quan tâm chính là sự kết tủa của các pha theo thứ tự Ni-Mo (pha β).
Những pha này hình thành ở ranh giới hạt và bên trong hạt.
Sau khi được hình thành, chúng không thể bị loại bỏ ngoại trừ bằng cách ủ lại dung dịch.
Xác minh:
Thử nghiệm ăn mòn theo tiêu chuẩn ASTM G28 là cần thiết để xác minh việc xử lý nhiệt thích hợp.
High corrosion rates (>0,5 mm/năm) biểu thị lượng mưa pha.
Kiểm tra vi cấu trúc có thể tiết lộ kết tủa.
Khuyến nghị xử lý nhiệt cho thanh B-2:
| Ứng dụng | Điều kiện đề xuất | Những cân nhắc quan trọng |
|---|---|---|
| Thành phần tiêu chuẩn | Dung dịch được ủ, làm nguội bằng nước | Xác minh bằng thử nghiệm ăn mòn |
| Các thành phần có độ bền-cao | Rút nguội sau khi ủ | Không cần xử lý nhiệt thêm |
| Các thành phần cần giảm căng thẳng | Tránh nếu có thể; thay vào đó hãy sử dụng B-3 | B-2 không phù hợp để giảm căng thẳng |
Xác minh xử lý nhiệt:
| Bài kiểm tra | Mục đích | Chấp nhận |
|---|---|---|
| Kiểm tra độ cứng | Xác minh tính đồng nhất | Trong phạm vi |
| Kiểm tra vi cấu trúc | Kiểm tra kết tủa | Không có pha β |
| Kiểm tra ăn mòn (ASTM G28) | Xác minh khả năng chống ăn mòn | .50,5 mm/năm |
Hạn chế của B-2:
Độ nhạy nhiệt của B-2 đã dẫn tới sự phát triển của B-3 (N10675), chất này đã cải thiện đáng kể độ ổn định nhiệt. Đối với các ứng dụng yêu cầu:
Larger section sizes (>đường kính 4”).
Giảm căng thẳng sau khi gia công.
Nhiều chu kỳ nhiệt.
Các sản phẩm hàn.
B-3 thường là sự lựa chọn tốt hơn. B-2 vẫn phù hợp với các bộ phận nhỏ hơn, nơi có thể đảm bảo quá trình làm nguội nhanh và tiếp xúc với nhiệt ở mức tối thiểu.
Hướng dẫn xử lý nhiệt thanh B-2:
Bảo vệ bề mặt trong quá trình xử lý nhiệt (chân không, khí trơ hoặc lớp phủ bảo vệ).
Tránh ô nhiễm từ các thiết bị trong lò hoặc không khí (lưu huỳnh, halogen).
Thanh đỡ chống võng ở nhiệt độ.
Đảm bảo chuyển ngay sang môi trường làm nguội với độ trễ tối thiểu.
Sử dụng nước làm nguội có khuấy để có tốc độ làm mát tối đa.
Xác minh các đặc tính bằng thử nghiệm ăn mòn sau khi xử lý nhiệt.








