1. Điều gì xác định các thanh Titanium ASTM B348 GR2, GR4 và TC5, và các tiêu chuẩn của chúng khác nhau như thế nào?
ASTM B348 là một đặc điểm kỹ thuật tiêu chuẩn được thiết lập bởi Hiệp hội Thử nghiệm và Vật liệu Hoa Kỳ (ASTM) chi phối các yêu cầu đối với các thanh, phôi và thanh toán của Titanium và Titanium. Nó phác thảo các tiêu chí cho thành phần hóa học, tính chất cơ học, dung sai kích thước và phương pháp thử nghiệm để đảm bảo tính nhất quán và độ tin cậy trong các ứng dụng công nghiệp.
ASTM B348 GR2 và GR4: Đây là các loại titan tinh khiết (CP) thương mại (CP) được bao phủ rõ ràng theo ASTM B348. Chúng không bị cản trở, có nghĩa là thành phần của chúng chủ yếu là titan với mức độ có kiểm soát của các yếu tố kẽ (oxy, sắt, nitơ, carbon, hydro) ảnh hưởng đến tính chất của chúng. Tiêu chuẩn phân loại chúng dựa trên nội dung kẽ, với GR4 có mức độ cao hơn GR2, dẫn đến tăng cường sức mạnh.
Thanh titan TC5: TC5 là hợp kim titan (thường là Ti-4AL-6SN-2ZR-1MO-1V) không được chỉ định trong ASTM B348. Thay vào đó, nó được định nghĩa bởi các tiêu chuẩn công nghiệp Trung Quốc (ví dụ: GB/T 2965) hoặc tiêu chuẩn Nga (BT5-1). Không giống như GR2 và GR4, TC5 chứa các yếu tố hợp kim có chủ ý (nhôm, thiếc, zirconium, molybdenum, vanadi) để tăng cường sức mạnh, sức cản leo và hiệu suất nhiệt độ cao.
Sự khác biệt chính nằm trong tiêu chuẩn hóa của họ: GR2 và GR4 tuân thủ các hướng dẫn nghiêm ngặt của ASTM B348 cho CP Titanium, trong khi TC5 tuân theo các tiêu chuẩn khu vực thay thế và được hợp kim để thực hiện chuyên môn.
2. Làm thế nào để các chế phẩm hóa học của các thanh titan ASTM B348 GR2, GR4 và TC5 khác nhau, và những khác biệt này có tác động gì?
Thành phần hóa học của mỗi lớp ảnh hưởng trực tiếp đến các tính chất cơ học và chống ăn mòn của nó:
| Yếu tố | ASTM B348 GR2 (tối đa/phút) | ASTM B348 GR4 (tối đa/phút) | TC5 (điển hình) |
|---|---|---|---|
| Titan | Lớn hơn hoặc bằng 99,2% | Lớn hơn hoặc bằng 98,75% | Sự cân bằng |
| Ôxy | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,25% | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,35% | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,15% |
| Sắt | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,30% | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,50% | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,30% |
| Nitơ | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,03% | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,05% | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,05% |
| Carbon | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,08% | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,08% | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,10% |
| Hydro | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,015% | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,015% | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,015% |
| Nhôm | - | - | 3.5–4.5% |
| Thiếc | - | - | 5.5–6.5% |
| Zirconium | - | - | 1.5–2.5% |
| Molypden | - | - | 0.8–1.2% |
| Vanadi | - | - | 0.8–1.2% |
GR2: Độ tinh khiết titan cao của nó (lớn hơn hoặc bằng 99,2%) và hàm lượng kẽ thấp (ví dụ, oxy nhỏ hơn hoặc bằng 0,25%) dẫn đến độ dẻo và khả năng chống ăn mòn tuyệt vời. Các tạp chất tối thiểu làm cho nó có tính hình thức cao, phù hợp để uốn cong, hàn và gia công.
GR4: Oxy cao hơn (nhỏ hơn hoặc bằng 0,35%) và sắt (nhỏ hơn hoặc bằng 0,50%) so với GR2 làm tăng cường độ kéo (khoảng 50%) trong khi vẫn duy trì khả năng chống ăn mòn tốt. Điều này làm cho nó mạnh hơn nhưng hơi dễ uốn hơn GR2.
TC5: Việc bổ sung nhôm (chất ổn định) và TIN tăng cường sức mạnh và khả năng chống leo ở nhiệt độ cao, trong khi molypden và vanadi (-stabilizer) cải thiện khả năng định dạng và hàn. Zirconium tăng thêm hiệu suất nhiệt độ cao, làm cho TC5 phù hợp cho các ứng dụng lên tới 500 độ.




3. Các tính chất cơ học chính của ASTM B348 GR2, GR4 và TC5 là các thanh titan, và chúng ảnh hưởng đến các ứng dụng như thế nào?
Tính chất cơ học xác định sự phù hợp của vật liệu đối với các nhiệm vụ cụ thể, chẳng hạn như tải trọng, chống biến dạng hoặc thực hiện ở nhiệt độ khắc nghiệt:
| Tài sản | ASTM B348 GR2 | ASTM B348 GR4 | TC5 |
|---|---|---|---|
| Độ bền kéo | 345 Mạnh450 MPa | 550 Mạnh655 MPa | Lớn hơn hoặc bằng 950 MPa |
| Sức mạnh năng suất (bù 0,2%) | Lớn hơn hoặc bằng 275 MPa | Lớn hơn hoặc bằng 483 MPa | Lớn hơn hoặc bằng 850 MPa |
| Độ giãn dài (tính bằng 50 mm) | Lớn hơn hoặc bằng 20% | Lớn hơn hoặc bằng 15% | Lớn hơn hoặc bằng 10% |
| Độ cứng (HB) | 110–150 | 150–200 | 300–350 |
| Mô đun đàn hồi | ~ 103 GPA | ~ 105 GPA | ~ 110 GPA |
| Điểm nóng chảy | ~ 1668 độ | ~ 1665 độ | ~ 1650 độ |
GR2: Độ bền thấp của nó (345 Mạnh450 MPa) nhưng độ giãn dài cao (lớn hơn hoặc bằng 20%) làm cho nó lý tưởng cho các ứng dụng đòi hỏi khả năng định dạng và chống ăn mòn đối với sức mạnh vũ phu. Các ví dụ bao gồm thiết bị xử lý hóa học, trao đổi nhiệt và cấy ghép y tế (trong đó khả năng tương thích sinh học và độ dẻo là rất quan trọng).
GR4: Với độ bền kéo cao hơn (550 Mạnh655 MPa) và độ giãn dài vừa phải (lớn hơn hoặc bằng 15%), nó cân bằng sức mạnh và khả năng chống ăn mòn. Điều này phù hợp với các thành phần cấu trúc trong môi trường biển (ví dụ: đường ống ngoài khơi), các bộ phận ô tô và tàu áp lực.
TC5: Độ bền kéo đặc biệt của nó (lớn hơn hoặc bằng 950 MPa) và độ ổn định nhiệt độ cao (lên đến 500 độ) làm cho nó phù hợp với các ứng dụng nhiệt cao, nhiệt độ cao. Chúng bao gồm các thành phần động cơ máy bay (lưỡi tuabin, đĩa), các bộ phận tên lửa và máy móc công nghiệp hoạt động trong điều kiện khắc nghiệt. Tuy nhiên, độ giãn dài thấp hơn của nó (lớn hơn hoặc bằng 10%) có nghĩa là nó ít hình thành hơn GR2 hoặc GR4.
4. Trong đó các lĩnh vực công nghiệp là ASTM B348 GR2, GR4 và TC5 Titanium Thanh thường được sử dụng nhất, và tại sao?
Các thuộc tính duy nhất của mỗi lớp nhắm mục tiêu nhu cầu công nghiệp cụ thể:
ASTM B348 GR2:
Xử lý hóa học: Chống lại sự ăn mòn trong các axit (ví dụ, sunfuric, hydrochloric) và dung dịch clorua, làm cho nó lý tưởng cho lò phản ứng, máy bơm và van.
Ngành y tế: Tương thích sinh học (không độc hại và không gây dị ứng) và dẻo, được sử dụng trong cấy ghép nha khoa, ốc vít xương và dụng cụ phẫu thuật.
Ngành kiến trúc: Kháng thời tiết và thẩm mỹ, làm việc trong ốp, lợp và các yếu tố trang trí.
Kỹ thuật hàng hải: Théo bằng ăn mòn nước biển, được sử dụng trong thân tàu, trục chân vịt và cây khử muối.
ASTM B348 GR4:
Dầu khí ngoài khơi: Chống lại môi trường biển khắc nghiệt và tải trọng vừa phải, được sử dụng trong các riser, vỏ giếng và đầu nối dưới đất.
Ô tô: Nhẹ và mạnh, phù hợp cho các hệ thống ống xả và các thành phần hiệu suất cao.
Cryogenics: Duy trì độ dẻo ở nhiệt độ cực thấp (xuống đến -270 độ), được sử dụng trong bể chứa oxy/nitơ lỏng.
Không gian vũ trụ: Được sử dụng trong các thành phần phi cấu trúc như đường nhiên liệu và hệ thống thủy lực trong đó cần độ bền vừa phải.
TC5:
Hàng không vũ trụ & hàng không: Độ bền cao và điện trở nhiệt làm cho nó rất quan trọng đối với các bộ phận động cơ máy bay (lưỡi máy nén, buồng đốt) và các thành phần khung máy bay.
Lực đẩy không gian vũ trụ: Chịu được nhiệt độ cao và ứng suất của động cơ tên lửa và tuabin phản lực.
Ứng dụng quân sự: Được sử dụng trong mạ áo giáp, các thành phần tên lửa và hệ thống vũ khí hiệu suất cao.
Tua bin công nghiệp: Cung cấp năng lượng cho các tuabin hơi và khí trong phát điện, trong đó điện trở creep nhiệt độ cao là điều cần thiết.
5. Làm thế nào để các quy trình chế tạo (ví dụ, gia công, hàn) khác nhau đối với các thanh Titanium ASTM B348 GR2, GR4 và TC5?
Phương pháp chế tạo khác nhau do sự khác biệt về độ dẻo, sức mạnh và hàm lượng hợp kim:
Gia công:
GR2: Rất dễ uốn và dễ máy móc với các công cụ tiêu chuẩn, mặc dù nó đòi hỏi chất làm mát để ngăn chặn công việc làm cứng (độ dẫn nhiệt thấp của Titanium có thể bẫy nhiệt, gây ra hao mòn công cụ).
GR4: Khó hơn một chút so với GR2 do hàm lượng kẽ cao hơn, yêu cầu các công cụ sắc nét hơn và tốc độ cắt chậm hơn để tránh tích tụ nhiệt quá mức.
TC5: Sức mạnh và độ cứng cao làm cho gia công trở nên khó khăn hơn. Nó đòi hỏi các công cụ cacbua, tốc độ cắt thấp và chất làm mát rộng rãi để quản lý nhiệt, vì các yếu tố hợp kim của nó (ví dụ, nhôm) có thể làm tăng mài mòn công cụ.
Hàn:
GR2: Khả năng hàn tuyệt vời sử dụng các phương pháp TIG (khí trơ vonfram) hoặc phương pháp MIG (khí trơ kim loại), vì hàm lượng tạp chất thấp của nó giảm thiểu sự hình thành pha giòn. Ủ sau chiến lược là hiếm khi cần thiết.
GR4: Mức hàn nhưng dễ bị ôm thịt hơn GR2 do nồng độ oxy cao hơn. Nó đòi hỏi sự che chắn khí trơ nghiêm ngặt (để ngăn ngừa ô nhiễm) và có thể được hưởng lợi từ việc xử lý nhiệt sau chiến binh để khôi phục độ dẻo.
TC5: Hàn là có thể nhưng đòi hỏi phải kiểm soát cẩn thận để tránh các thay đổi cấu trúc vi mô (ví dụ: -phase thô) làm giảm sức mạnh. Việc ủ trước và sau khi hàn thường là cần thiết, và kim loại phụ phù hợp với thành phần hợp kim của nó được sử dụng để duy trì các thuộc tính.
Hình thành:
GR2: Dễ dàng hình thành lạnh (uốn cong, lăn, dập) do độ dẻo cao.
GR4: Hình thành lạnh là có thể nhưng đòi hỏi nhiều lực hơn GR2; Hình thành nóng có thể được sử dụng cho các hình dạng phức tạp để giảm lò xo.
TC5: Hình thành lạnh bị hạn chế do độ dẻo thấp. Hình thành nóng (ở 700 Lỗi900 độ) được ưu tiên để tăng cường tính linh hoạt, sau đó là xử lý nhiệt để giữ sức mạnh.





